Ƙara yawan karɓa akan mai sarrafawa ta tsakiya yana haifar da ƙaddamarwa a cikin tsarin - aikace-aikacen budewa ya fi tsayi, haɓaka lokaci ƙara, kuma rataye na iya faruwa. Don kawar da wannan, kana buƙatar bincika kaya a kan manyan kayan aikin kwamfuta (da farko akan CPU) kuma rage shi har sai tsarin yana aiki akai.
Dalilin babban nauyin
An tsara nau'in sarrafawa ta tsakiya tare da shirye-shirye masu nauyi masu girma: wasanni na yau da kullum, masu zane-zane da masu gyara bidiyon, da shirye-shirye na uwar garke. Bayan ka gama aiki tare da shirye-shirye masu nauyi, tabbatar da rufe su, kuma kada ka juya su, saboda haka zaka ajiye kayan aikin kwamfuta. Wasu shirye-shirye na iya aiki ko da bayan rufewa a baya. A wannan yanayin, dole ne su rufe ta Task Manager.
Idan ba ku haɗa da shirye-shiryen ɓangare na uku ba, kuma akwai babban ƙwaƙwalwa a kan mai sarrafawa, to, akwai wasu zaɓuɓɓuka masu yawa:
- Kwayoyin cuta. Akwai ƙwayoyin ƙwayoyin cuta da yawa waɗanda ba su haifar da mummunar cutar ga tsarin ba, amma a lokaci guda suna da nauyi, suna yin aiki na al'ada;
- "Rijistar" rajista. Yawancin lokaci, OS ta tara nau'in kwari da fayilolin kwalliya, wanda a cikin manyan ƙidodi zai iya ƙirƙirar ƙimar da ke kan PC;
- Shirye-shirye a cikin "Farawa". Wasu software za a iya kara da su a cikin wannan ɓangaren kuma an ɗora su ba tare da sanin mai amfani ba tare da Windows (mafi girma a kan CPU yana faruwa a lokacin farawa);
- Ya tara ƙura a cikin tsarin tsarin. Ta hanyar kanta, bazai ɗaukar CPU ba, amma zai iya haifar da overheating, wanda ya rage inganci da kwanciyar hankali na CPU.
Kuma gwada kada ka shigar da shirye-shiryen da ba su dace da bukatun kwamfutarka ba. Irin wannan software zai iya aiki da kyau sosai kuma yana gudana, amma a lokaci guda yana ɗaukar nauyin kaya a kan CPU, wanda tsawon lokacin ya rage zaman lafiya da ingancin aiki.
Hanyar 1: Tsabtace Task Manager
Da farko, dubi abin da tafiyar matakai ke ɗaukar mafi yawan albarkatu daga kwamfutar, idan ya yiwu, juya su. Hakazalika, kana buƙatar yi da shirye-shiryen da aka ɗora da su tare da tsarin aiki.
Kada ka soke tsarin tafiyar da ayyuka da ayyuka (suna da nau'i na musamman da ke rarrabe su daga wasu), idan ba ka san abin da aikin suke yi ba. Ana bada shawara cewa kawai matakai masu amfani zasu ƙare. Za ka iya musaki tsarin tsarin / sabis kawai idan ka tabbata cewa ba zai haifar da tsarin sake sakewa ba ko black / blue mutuwa fuska.
Umurnai don dakatar da kayan aikin ba dole ba ne kamar haka:
- Key hade Ctrl + Shift + Esc bude Task Manager. Idan kana da Windows 7 ko wani tsoho version, yi amfani da maɓallin haɗin Ctrl + Alt Del kuma zaɓi daga jerin Task Manager.
- Danna shafin "Tsarin aiki"a saman taga. Danna "Bayanai", a kasan taga don ganin duk matakai na aiki (ciki har da tafiyar matakai).
- Nemo waɗannan shirye-shiryen / matakai masu girma a kan CPU kuma juya su a kashe ta danna kan su tare da maɓallin linzamin hagu kuma zaɓi a kasa "Cire aikin".
Har ila yau, ta hanyar Task Manager buƙatar tsaftacewa "Farawa". Kuna iya yin shi kamar haka:
- A saman taga je zuwa "Farawa".
- Yanzu zaɓa shirye-shiryen da suke da mafi nauyin nauyin (rubuta a cikin shafi "Impact on launch"). Idan ba ka buƙatar wannan shirin da za a ɗora ta da tsarin ba, sannan ka zaɓa shi tare da linzamin kwamfuta ka danna maɓallin "Kashe".
- Yi zance 2 tare da dukkanin kayan da suka fi damuwa (sai dai idan kuna buƙatar su suyi aiki tare da OS).
Hanyar 2: Mai tsaftace rikodin
Don share rajista na fayilolin fashe, kuna buƙatar sauke software na musamman, alal misali, CCleaner. Shirin ya biya duka biyan kuɗi kuma kyauta kyauta, cikakke kuma ya sauƙaƙe don amfani.
Darasi: Yadda za a tsaftace wurin yin rajistar tare da taimakon CCleaner
Hanyar 3: Cire Gyara
Ƙananan ƙwayoyin cuta waɗanda ke ɗaukar sarrafawa, masquerading a matsayin masu amfani da tsarin, suna da sauƙin cirewa tare da taimakon kusan kowane shirin riga-kafi mai kyau.
Ka yi la'akari da tsaftace kwamfutarka daga ƙwayoyin cuta ta amfani da misalin Kaspersky riga-kafi:
- A cikin shirin shirin riga-kafi wanda ya buɗe, sami kuma je zuwa "Tabbatarwa".
- A cikin hagu menu, je zuwa "Full scan" kuma gudanar da shi. Yana iya ɗaukar sa'o'i da dama, amma duk ƙwayoyin cuta za a samo su kuma share su.
- Bayan kammala binciken, Kaspersky zai nuna maka duk fayilolin da aka samo. Share su ta danna kan maɓalli na musamman wanda ba daidai da sunan ba.
Hanyar 4: tsabtatawa PC daga turɓaya kuma ya maye gurbin manna
Tashi kanta ba ta yin amfani da na'urar ta kowace hanya, amma yana iya ƙwaƙwalwa cikin tsarin sanyaya, wanda zai haifar da overheating na CPU mahaukaci kuma ya shafi ingancin da kwanciyar hankali na kwamfutar. Don tsaftacewa, za ku buƙaci zane mai bushe, zai fi dacewa musamman gogewa don tsabtace kayan PC, swabs auduga da mai tsaftaceccen iko.
Umurnai don tsabtace tsarin tsarin daga turɓaya kamar wannan:
- Kashe ikon, cire murfin tsarin tsarin.
- Cire duk wuraren da kake samun turɓaya. Za a iya tsabtace wurare masu wuya zuwa wuri mai tsabta. Har ila yau, a wannan mataki, zaka iya yin amfani da tsabtace tsabta, amma a mafi ƙarancin iko.
- Kusa, cire mai sanyaya. Idan zane ya ba ka damar cire haɗin fan daga radiator.
- Tsaftace waɗannan kayan daga turɓaya. A yanayin saukan radiator, zaka iya amfani da mai tsabta.
- Yayin da aka cire mai sanyaya, cire tsohuwar Layer na manna na thermal tare da swabs na auduga / fayafai da aka saka a barasa, sannan kuma a yi amfani da sabon layin.
- Jira 10-15 da minti har sai da mantawa na thermal ta bushe, sa'an nan kuma shigar da mai sanyaya a wuri.
- Rufe murfin na tsarin tsarin kuma toshe kwamfutar baya cikin iko.
Darussan kan batun:
Yadda zaka cire mai sanyaya
Yadda za a yi amfani da man shafawa mai zafi
Amfani da waɗannan shawarwari da umarnin, zaka iya rage cajin akan CPU. Ba'a bada shawara don sauke shirye-shiryen daban-daban da ake zargin ƙaddamar da CPU, saboda Ba zaka sami sakamako ba.