Ayyukan INDEX a cikin Microsoft Excel

Ɗaya daga cikin fasali mafi amfani da Excel shine mai kula da INDEX. Yana bincika bayanai a cikin kewayo a tsaka-tsaki na jere da shafi na musamman, ya dawo da sakamakon zuwa cell da aka riga aka tsara. Amma cikakken aikin wannan aikin yana bayyana lokacin da aka yi amfani da shi a cikin tsari mai mahimmanci a haɗa tare da wasu masu aiki. Bari mu dubi nau'ukan da dama don aikace-aikace.

Amfani da aikin INDEX

Mai sarrafawa INDEX yana cikin ƙungiyar ayyukan daga cikin jinsi "Hanyoyin sadarwa da zane-zane". Yana da nau'i biyu: don kayan aiki da kuma nassoshi.

Bambance-bambancen da aka tsara don jingina yana da jerin kalmomi:

= INDEX (layi; line_number; column_number)

A wannan yanayin, za a iya amfani da hujjoji na biyu a cikin wannan tsari tare da ɗaya daga cikinsu, idan tashe-tashen hankula ne guda ɗaya. A cikin maɓallin multidimensional, dole ne a yi amfani da lambobin biyu. Ya kamata a lura cewa lambar jeri da shafi ba lambar da ke kan haɗin takarda ba, amma tsari a cikin kundin da aka lissafa kanta.

Rubutun ga bambancin mahimmanci yana kama da wannan:

= INDEX (haɗi; line_number; column_number; [area_number])

A nan za ku iya amfani da ɗaya daga cikin muhawara guda biyu a hanya guda: "Lambar layi" ko "Lambar shafi". Magana "Lambar Yanki" yawancin zaɓuɓɓuka ne kawai kuma yana amfani ne kawai lokacin da jimloli masu yawa suna cikin aiki.

Sabili da haka, mai gudanar da bincike yana neman bayanai a cikin kewayon da aka keɓance lokacin da ya ƙayyade jere ko shafi. Wannan aikin yana da kama da irin wannan damar vpr afareta, amma ba kamar shi zai iya bincika kusan ko'ina ba, kuma ba kawai a cikin layin hagu na tebur ba.

Hanyarka 1: Yi amfani da mai kula da INDEX don kayan aiki

Bari mu, da farko, bincika, ta yin amfani da misali mafi sauki, algorithm don amfani da mai aiki INDEX don rassa.

Muna da tebur na albashi. A cikin shafi na farko, ana nuna sunayen ma'aikatan, a karo na biyu, ranar biya, kuma a cikin na uku, yawan adadin kuɗi. Muna buƙatar nuna sunan mai aiki a cikin layi na uku.

  1. Zaɓi tantanin halitta wanda za'a nuna sakamakon aiki. Danna kan gunkin "Saka aiki"wanda yake tsaye a gefen hagu na tsari.
  2. Yanayin aiki ya auku. Ma'aikata masu aiki. A cikin rukunin "Hanyoyin sadarwa da zane-zane" wannan kayan aiki ko "Jerin jerin jerin sunayen" nemi sunan INDEX. Bayan mun sami wannan afaretan, zaɓi shi kuma danna maballin. "Ok"wanda yake located a kasa na taga.
  3. Ƙananan taga yana buɗewa inda kake buƙatar zaɓar ɗaya daga cikin nau'ukan iri-iri: "Array" ko "Laya". Zaɓin da muke bukata "Array". An samo ta farko kuma an zaɓa ta hanyar tsoho. Saboda haka, muna bukatar mu danna maɓallin "Ok".
  4. Ƙungiyar shawara ta buɗewa ta buɗe. INDEX. Kamar yadda aka ambata a sama, yana da muhawara guda uku, kuma, bisa ga haka, sau uku filayen don cikawa.

    A cikin filin "Array" Dole ne ku ƙayyade adireshin bayanan da aka sarrafa. Ana iya motsa ta hannu. Amma don sauƙaƙe aikin, za mu ci gaba daban. Sanya siginan kwamfuta a filin da ya dace, sannan kuma ka kewaye dukkanin labaran bayanai a kan takardar. Bayan wannan, adireshin adreshin yana nunawa a fili.

    A cikin filin "Lambar layi" sanya lambar "3", saboda ta yanayin da muke buƙatar ƙayyade sunan na uku a jerin. A cikin filin "Lambar shafi" saita lambar "1"tun da shafi da sunaye sune na farko a cikin zaɓin da aka zaba.

    Bayan an sanya saitunan da aka ƙayyade, za mu danna kan maballin "Ok".

  5. Sakamakon aiki yana nunawa cikin tantanin halitta da aka ƙayyade a cikin sakin layi na farko na wannan umarni. Yana da sunan da aka samo wanda shine na uku a cikin jerin a cikin zaɓin bayanan da aka zaɓa.

Mun bincika aikace-aikace na aikin. INDEX a cikin jigilar multidimensional (wasu ginshiƙai da layuka). Idan kewayon yana da girma ɗaya, to, cikar bayanan da ke cikin maɓallin bayani zai kasance ma sauƙi. A cikin filin "Array" daidai wannan hanyar kamar yadda aka sama, mun saka adireshinsa. A wannan yanayin, ɗakin bayanai yana ƙunshi dabi'u a ɗaya shafi. "Sunan". A cikin filin "Lambar layi" saka adadi "3", saboda kana buƙatar sanin bayanan daga layin na uku. Field "Lambar shafi" Gaba ɗaya, zaka iya barin shi maras amfani, tun da yake muna da hanyar girman ɗaki ɗaya wanda aka yi amfani dashi guda ɗaya kawai. Muna danna maɓallin "Ok".

Sakamakon zai kasance daidai daidai da sama.

Wannan shine mafi kyawun misali don ku ga yadda wannan aikin yake aiki, amma a aikace ana yin amfani da wannan zaɓi ta amfani da shi sosai.

Darasi: Maɓallin aiki na Excel

Hanyar 2: amfani tare da tare da mai kula da MATCH

A aikace, aikin INDEX mafi yawan amfani da gardama MATCH. Bunch INDEX - MATCH yana da kayan aiki mai aiki lokacin aiki a Excel, wanda ya fi sauƙi a cikin aikinsa fiye da mafi yawan analogue shi ne mai aiki Vpr.

Babban aikin aikin MATCH yana nuna alamar lambar saboda wani darajar a cikin zaɓin da aka zaba.

Mai amfani da haɗin gwiwar MATCH kamar:

= MATCH (darajar bincike, binciken jeri, [match_type])

  • Ƙimar darajar - wannan ita ce darajar matsayinsa a cikin kewayon muna neman;
  • Dubi tsararren - wannan ita ce kewayon da wannan darajar ta kasance;
  • Nau'in taswira - Wannan sigar zaɓin zaɓi wanda ke ƙayyade ko daidai ko kimanin bincike don dabi'u. Za mu nema ainihin dabi'u, saboda haka ba'a amfani da wannan hujja ba.

Tare da wannan kayan aiki za ka iya sarrafawa da gabatarwar muhawara. "Lambar layi" kuma "Lambar shafi" a cikin aiki INDEX.

Bari mu ga yadda za ayi wannan da wani misali. Muna aiki tare da teburin ɗaya, wanda aka tattauna a sama. Na dabam, muna da filayen kari biyu - "Sunan" kuma "Adadin". Dole ne kuyi haka idan kun shigar da sunan ma'aikaci, yawan kuɗin da aka samu daga shi yana nuna ta atomatik. Bari mu ga yadda za a iya aiwatar da wannan ta hanyar yin amfani da ayyukan INDEX kuma MATCH.

  1. Da farko, zamu gano irin nauyin ma'aikacin albashi Parfenov DF ya karɓa. Mun shigar da sunansa a filin da ya dace.
  2. Zaɓi tantanin halitta a filin "Adadin"inda za a nuna sakamakon ƙarshe. Gudun maɓallin gwajin aikin INDEX don rassa.

    A cikin filin "Array" mun shigar da matsayi na shafi wanda aka ware yawan kuɗin ma'aikata.

    Field "Lambar shafi" mun bar kyauta, tun da yake muna amfani da kewayawa guda ɗaya misali.

    Amma a filin "Lambar layi" muna bukatar mu rubuta aikin MATCH. Don rubuta shi, muna bi rubutun da aka bayyana a sama. Nan da nan a cikin filin shigar da sunan mai aiki "MATCH" ba tare da fadi ba. Nan da nan sai ku bude sashin takalmin da kuma saka adadin nauyin da ake so. Wadannan su ne hadewar tantanin halitta wanda muka rubuta takardar sunan ma'aikacin Parfenov. Mun sanya salo da kuma saka adadin kyan gani. A halinmu, wannan shine adireshin shafi tare da sunayen ma'aikatan. Bayan haka, rufe takalmin.

    Bayan duk abubuwan kirki sun shiga, danna kan maballin "Ok".

  3. Sakamakon yawan albashin Parfenova DF bayan aiki an nuna shi a fagen "Adadin".
  4. Yanzu idan filin "Sunan" muna canza abun ciki tare da "Parfenov D.F."a, misali, "Popova M.D."to, farashin albashi a cikin filin zai canja ta atomatik. "Adadin".

Hanyar 3: sarrafa matakan da yawa

Yanzu bari mu ga yadda ake amfani da afareta INDEX Zaka iya rike da maɓallai masu yawa. Za a yi amfani da ƙarin shawara don wannan dalili. "Lambar Yanki".

Muna da tebur uku. Kowane tebur yana nuna sakamakon ma'aikata na wata. Ayyukanmu shine gano sakamakon (shafi na uku) na ma'aikaci na biyu (jere na biyu) na watanni uku (yankin na uku).

  1. Zaɓi tantanin halitta wanda za'a nuna sakamakon kuma a cikin hanyar da aka saba bude Wizard aikin, amma lokacin da zaɓar wani mai aiki, zaɓi ra'ayi na tunani. Muna buƙatar wannan saboda wannan ne wanda yake goyon bayan aikin tare da hujja "Lambar Yanki".
  2. Maganin gardama ya buɗe. A cikin filin "Laya" muna buƙatar saka adireshin kowane jeri guda uku. Don yin wannan, saita siginan kwamfuta a filin sannan ka zaba layin farko tare da maɓallin linzamin kwamfuta na hagu da aka ajiye. Sa'an nan kuma mu saka allon. Wannan yana da mahimmanci, saboda idan ka je ka zaɓa na gaba na gaba, adireshinsa kawai zai maye gurbin matsayi na baya. Don haka, bayan gabatarwar allon, zaɓi mahaɗin da ke biyo baya. Sa'an nan kuma mu sanya semicolon kuma zaɓi karshe jerin. Duk bayanin da yake cikin filin "Laya" ɗauki a cikin iyaye.

    A cikin filin "Lambar layi" saka lambar "2", tun da muna neman sunan na biyu a jerin.

    A cikin filin "Lambar shafi" saka lambar "3", tun lokacin albashi shine na uku a kowane tebur.

    A cikin filin "Lambar Yanki" sanya lambar "3", tun da muna buƙatar samun bayanai a cikin tebur na uku, wanda ya ƙunshi bayani game da sakamako na watanni uku.

    Bayan an shigar da bayanai, danna kan maballin "Ok".

  3. Bayan haka, ana nuna sakamakon sakamakon lissafi a cikin wayar da aka zaɓa. Ya nuna adadin aikin albashin ma'aikaci na biyu (V. Safronov) na watanni uku.

Hanyar 4: Sum calculation

Fom din da aka yi amfani da ita bai zama kamar yadda ake amfani dashi ba, amma ana iya amfani dashi ba kawai lokacin aiki tare da jeri ba, amma ga wasu bukatun. Alal misali, ana iya amfani dashi don lissafin adadin haɗin tare da mai aiki SUM.

Lokacin da ƙara yawan adadin SUM yana da amsoshin wannan:

= SUM (adireshin tsararru)

A cikin yanayinmu na musamman, yawan kuɗin duk ma'aikata na wata za a iya ƙidaya ta yin amfani da wannan tsari:

= SUM (C4: C9)

Amma zaka iya gyara shi kadan ta amfani da aikin INDEX. Sa'an nan kuma zai yi kama da wannan:

= SUM (C4: SANTA (C4: C9; 6))

A wannan yanayin, haɗin gwargwadon jerin tsararren ya nuna sel wanda ya fara. Amma a cikin haɗin ƙayyade ƙarshen tsararren, ana amfani da mai amfani. INDEX. A wannan yanayin, gardama na farko na mai aiki INDEX ya nuna iyakar, kuma na biyu zuwa na karshe shi ne na shida.

Darasi: Hanyoyin fasali na Excel

Kamar yadda kake gani, aikin INDEX za a iya amfani dashi a Excel don magance nau'o'i daban-daban. Ko da yake mun yi la'akari da nisa daga duk zaɓuɓɓukan da za a iya amfani da shi, amma kawai waɗanda ake buƙata. Akwai nau'i biyu na wannan aikin: tunani da kuma kayan aiki. Yawanci mafi kyau zai iya amfani dashi tare da wasu masu aiki. Formulas da aka halitta a wannan hanya zasu iya warware ayyukan da suka fi rikitarwa.