Ayyukan overclocking na na'urori na Intel Core-series na iya zama da ɗan ƙasa fiye da na masu fafatawa daga AMD. Kodayake, basirar kamfanin Intel shine kan lafiyar kayayyakinta, ba yawan aiki ba. Sabili da haka, idan akwai rashin yiwuwar rufewa, yiwuwar da za a kawar da na'ura mai mahimmanci fiye da na AMD.
Duba kuma: Yadda za a overclock processor daga AMD
Abin takaici, Intel baya saki kuma baya goyon bayan shirye-shiryen tare da taimakon wanda zai yiwu ya gaggauta aikin CPU (ba kamar AMD ba). Saboda haka, dole muyi amfani da mafita na ɓangare na uku.
Hanyoyi don hanzarta
Akwai kawai zaɓuɓɓuka guda biyu don inganta aikin CPU:
- Amfani da software na ɓangare na ukuwanda yayi yiwuwar hulɗa tare da CPU. Ko da mai amfani da ke da kwamfuta tare da "ku" (dangane da shirin) zai iya kwatanta shi.
- Ta amfani da BIOS - tsohon da kuma tabbatar da hanya. Shirye-shiryen da kayan aiki bazaiyi aiki daidai tare da wasu samfurori na Core line ba. A wannan yanayin, BIOS shine mafi kyawun zaɓi. Duk da haka, ba'a ba da shawarar ga masu amfani da ba a ba su ba da kansu don yin kowane canje-canje a wannan yanayin, tun da suna rinjayar aikin kwamfyuta, kuma yana da wuya a juyawa canje-canje.
Mun koyi yadda ya dace don overclocking
Ba a cikin dukkan lokuta za'a iya inganta mai sarrafawa ba, kuma idan yana yiwuwa, yana da muhimmanci mu san iyakar, in ba haka ba akwai hadari don musayar shi. Halin halayyar mafi muhimmanci shi ne zazzabi, wanda bai kamata ya kasance sama da digiri 60 ga kwamfyutocin kwamfyutoci da 70 ga kwamfyuta ba. Muna amfani da waɗannan dalilai AIDA64 software:
- Gudun shirin, je zuwa "Kwamfuta". Ana cikin babban taga ko cikin menu a gefen hagu. Kusa, je zuwa "Sensors", sun kasance a wuri guda kamar icon "Kwamfuta".
- A sakin layi "Yanayin zafi" Zaka iya lura da alamun zafin jiki daga dukkan na'ura mai sarrafawa, kuma daga ɗayan mutum.
- Zaka iya gano ƙayyadadden ƙwaƙwalwar CPU a kan sakin layi "An rufe". Don zuwa wannan abu, koma zuwa "Kwamfuta" kuma zaɓi gunkin da ya dace.
Duba kuma: Yadda ake amfani da shirin AIDA64
Hanyar 1: CPUFSB
CPUFSB wani shiri ne na duniya da abin da zaka iya ƙara agogo mita na CPU cores ba tare da wata matsala ba. Ya dace da yawancin mahaifa, masu sarrafawa daga masana'antun daban daban da kuma nau'ikan samfurori. Har ila yau, yana da sauƙi mai mahimmanci wanda yake fassarawa cikin harshen Rashanci. Umurnai don amfani:
- A cikin babban taga, zaɓi mai sayarwa da nau'in motherboard a cikin filayen tare da sunayen da ya dace da suke gefen hagu na keɓancewa. Na gaba, kana buƙatar saita bayanan game da PPL. A matsayinka na mai mulki, shirin ya bayyana su da kansa. Idan ba a ƙayyade su ba, to sai ku karanta bayani game da hukumar a kan shafin yanar gizon kuɗi na masu sana'a, ya kamata dukkanin bayanan da suka dace.
- Bugu da kari a gefen hagu danna maballin. "Ɗauki mita". Yanzu a filin "Harshen zamani" kuma "Multiplier" Bayanan yanzu za a nuna game da mai sarrafawa.
- Don ci gaba da CPU, hankali ya kara darajar a filin. "Multiplier" ta hanyar ɗaya. Bayan kowace karuwa, latsa maballin "Saita Yanayin".
- Lokacin da ka isa darajar mafi kyau, danna maballin. "Ajiye" a gefen dama na allon da maɓallin fita.
- Yanzu sake kunna kwamfutar.
Hanyar 2: ClockGen
ClockGen shi ne shirin tare da mahimmanci karamin kalma da ke dacewa don haɓaka aikin Intel da AMD masu sarrafawa na daban-daban jerin da kuma model. Umarni:
- Bayan bude shirin, je zuwa "PPL Control". Akwai, tare da taimakon babban ɓangare na sama, zaka iya canja mita na mai sarrafawa, kuma tare da taimakon mai ƙasƙanci - mita na RAM. Duk canje-canje za a iya sa ido a ainihin lokacin, godiya ga panel tare da bayanan da ke sama da masu ɓoye. Ana bada shawara don motsa masu shinge a hankali, saboda Canje-canje na canje-canjen a cikin mita na iya haifar da aikin kwamfuta.
- Lokacin da ka isa mafi kyau duka, yi amfani da maballin "Sanya Zaɓin".
- Idan bayan sake kunna tsarin duk saituna an sake saiti, to je zuwa "Zabuka". Nemo "Aiwatar da saitunan yanzu a farawa" kuma duba akwatin a gaba da shi.
Hanyar 3: BIOS
Idan kuna da mummunan ra'ayi game da yanayin aiki na BIOS kamar, to, wannan hanya bata da shawarar da ku. In ba haka ba, bi wadannan umarni:
- Shigar da BIOS. Don yin wannan, sake farawa da OS kuma kafin bayyanar logo na Windows, danna maballin Del ko makullin daga F2 har zuwa F12(ga kowane samfurin, maɓallin shigarwa ga BIOS na iya zama daban).
- Gwada samun ɗaya daga waɗannan abubuwa - "Tweaker mai hankali na MB", "M.I.B, Quantum BIOS", "Ai Tweaker". Sunan suna iya bambanta da kuma dogara akan tsarin katako da kuma BIOS version.
- Yi amfani da maɓallin arrow don kewaya zuwa "CPU Mai watsa shiri Tsaron Tsaro" kuma sake tsara darajar "Auto" a kan "Manual". Don yinwa da ajiye canje-canje latsa Shigar.
- Yanzu kuna buƙatar canza darajar a cikin sakin layi "CPU Frequency". A cikin filin "Maɓalli a cikin lambar DEC" Shigar da ƙididdigar lambobi a cikin kewayon daga ƙananan zuwa iyakar, wanda za'a iya gani a sama da filin shigarwa.
- Ajiye canje-canje kuma fita BIOS ta amfani da maɓallin "Ajiye & Fita".
Yana da wuya a yi watsi da na'urori na Intel Core fiye da yin irin wannan hanya tare da kwakwalwan AMD. Babban abinda ke cikin hanzari shi ne la'akari da matakin da aka ƙaddara na karuwa a mita kuma kula da yawan zafin jiki na murjani.