Gina Microsoft Rubutun Hoto

Yin amfani da ƙwaƙwalwar waje shi ne hanya mafi sauki don ƙara sararin samaniya don fayiloli da takardu. Wannan yana dacewa da masu kwamfutar tafi-da-gidanka waɗanda ba su da damar da za su shigar dasu. Masu amfani da launi ba tare da ikon yin ɗakunan ajiyar na ciki ba ne kuma za su iya haɗa dirar waje ta waje.

Don sayen sayan ya ci nasara, yana da muhimmanci a san ainihin hanyoyi na zabar rumbun kwamfutar waje. Don haka, abin da ya kamata ya kula, da kuma yadda ba za a yi kuskure a cikin saye ba?

Zaɓuɓɓukan zaɓin kundin drive na waje

Tun da akwai wasu nau'i na wuya, yana da muhimmanci don ƙayyade a gaba abin da sigogi ya kamata ka mayar da hankali akan lokacin zabar:

  • Nau'in ƙwaƙwalwa;
  • Dama da farashin;
  • Nau'in nau'i;
  • Tsarin hanyar sadarwa;
  • Ƙarin fasali (damar canja wurin bayanai, kariya ta jiki, da sauransu).

Bari mu bincika kowanne daga cikin wadannan sigogi a cikin dalla-dalla.

Nau'in ƙwaƙwalwa

Da farko, kana buƙatar zabi irin ƙwaƙwalwar ajiya - HDD ko SSD.

HDD - rumbun kwamfutarka a cikin kyan gani. Yana da irin wannan rumbun kwamfutar da aka sanya a kusan dukkan kwamfutar da kwamfyutocin. Yana aiki ta juyawa faifai da yin rikodin bayanin ta amfani da maɗaurar girman kai.

HDD amfanin:

  • Akwai;
  • Mafi kyau don ajiyar bayanai na dogon lokaci;
  • Farashin basira;
  • Babban damar (har zuwa 8 Tarin fuka).

Abubuwa masu ban sha'awa na HDD:

  • Ƙananan karatu da rubuta gudun (ta halin yanzu);
  • Ƙarar murya lokacin amfani;
  • Rashin hankali ga abubuwan da ake haifar da injiniya - gigicewa, da dama, da karfi;
  • Fragmentation a tsawon lokaci.

Irin wannan ƙwaƙwalwar ajiyar yana bada shawara don zaɓar masoya don adanawa a kan faifai babban adadi na kiɗa, fina-finai ko shirye-shirye, da kuma mutane masu aiki tare da hotuna da bidiyo (don ajiya). Yana da mahimmanci a kula da shi a hankali - kada ku girgiza, kada ku sauke, kada ku buga, saboda saboda zane mai banƙyama yana da sauki a karya na'urar.

SSD - Kayan kullun zamani, wanda, duk da haka, ba za'a iya kira shi dashi ba, domin ba shi da sassan motsi, kamar HDD. Irin wannan diski kuma yana da yawan wadata da fursunoni.

SSD yana da amfani:

  • Rubutun sauri da rubutu (game da sau 4 fiye da na HDD);
  • Cikakken motsi;
  • Durability;
  • Babu raguwa.

Abubuwa mara kyau na SSD:

  • Babban farashin;
  • Ƙananan damar (a farashin mai araha, zaka iya sayan har zuwa 512 GB);
  • Ƙayyadadden ƙididdigar haruffa.

Yawanci, ana amfani da SSDs don kaddamar da tsarin aiki tare da aikace-aikace masu nauyi, da kuma aiwatar da bidiyo da hotuna sannan sannan su ajiye su zuwa HDD. Saboda wannan dalili, bashi hankalta don sayen babban ƙarfin aiki, ya wuce fiye da dubban rubles. Irin waɗannan kayan aiki za a iya ɗauka tare da kai a ko'ina, ba tare da tsoron lalacewar ba.

A hanyar, game da iyakokin adadin haruffan sake yin rajistar - sabon SSDs na da babban tanadi, har ma da nauyin yau da kullum za su iya aiki na shekaru masu yawa kafin gudun ya fara farawa a hankali. Sabili da haka, wannan ƙaura yana nufin tsari.

Hakkin da farashin

Ƙarfin abu ne na biyu mafi mahimmanci wanda zaɓin karshe ya dogara. Dokokin suna da sauƙi kamar yadda zai yiwu: ƙarami girma, ƙananan farashi da 1 GB. Ya kamata a mayar da shi ta hanyar gaskiyar cewa kayi shirin ci gaba da shi a waje: multimedia da wasu fayiloli mai mahimmanci, kana so ka sa fayiloli ta karɓa, ko adana kananan takardu da ƙananan fayiloli akan shi.

A matsayinka na mai mulki, masu amfani suna sayen HDDs na waje, tun da basu rasa ƙwaƙwalwar ajiyar ciki ba - a wannan yanayin shine mafi kyawun zabi a cikin manyan kundin. Alal misali, a halin yanzu farashin farashi na TB TBD guda 3200 ne, 2 TB - 4,600 rubles, 4 TB - 7,5 rubles. Idan akai la'akari da yadda girman (fayilolin) da fayilolin bidiyo ke tsiro, sayen ƙananan fayiloli ƙananan baya ƙira.

Amma idan ana buƙatar drive don adana takardun, gudanar da tsarin aiki daga gare shi ko shirye-shirye masu nauyi kamar masu gyara / zane-zanen kwamfuta, to, maimakon HDD ya kamata ka dubi SSD. Yawancin lokaci adadin yawan ƙwaƙwalwar ƙarancin waje ne na 128 GB, kuma farashin ya fara ne daga 4,500 rubles, kuma farashin 256 GB na akalla 7,000 rubles.

Sakamakon mahimman kwakwalwa shine cewa gudun ya dogara da ƙarfin - 64 GB ne mai hankali fiye da 128 GB, kuma, a bi da bi, yana da hankali fiye da 256 GB, to, karuwa ba musamman sananne ba ne. Sabili da haka, ya fi dacewa don zaɓar faifai tare da 128 GB, kuma idan ya yiwu tare da 256 GB.

Form factor

Daga damar kwarewa da kuma alamomi na jiki. Ana kiran adadin ma'aunin "nau'i nau'i", kuma zai iya zama nau'i uku:

  • 1.8 "- har zuwa 2 TB;

  • 2.5 "- har zuwa 4 TB;

  • 3.5 "- har zuwa 8 TB.

Zaɓuɓɓuka na farko guda biyu sune ƙananan kuma na hannu - zaka iya ɗaukar su tare da ku. Na uku shine kwamfutar hannu, kuma an yi nufin amfani ba tare da sufuri ba. Yawancin lokaci nau'in factor yana da mahimmanci lokacin saya kayan aiki na ciki, kamar yadda a wannan yanayin yana da muhimmanci a dace da faifai a ciki zuwa sararin samaniya. Duk da haka, wannan zaɓi zaiyi muhimmiyar rawa wajen zabar ƙirar waje.

Hanyoyin siffofi mafi dacewa sune 2.5 "da 3.5", kuma sun bambanta da wadannan:

  1. Kudin Farashin 1 GB na 3.5 "ya fi rahusa fiye da 2.5", don haka guda 4 TB disk, dangane da nau'i nau'i, zai iya biya ta daban.
  2. Ayyukan. 3.5 "jagoran tafiyarwa a cikin gwajin gwaje-gwaje, duk da haka, dangane da masu sana'anta, ƙirar 2.5" na iya zama sauri fiye da analog 3.5 ". Idan gudunmawar HDD yana da mahimmanci a gare ku, to, sai ku koma ga lakabin benchmarking benchmarks.
  3. Weight 2 gwagwarmaya tare da irin wannan ƙara zai iya samun muhimmiyar bambanci dangane da nau'i nau'i. Alal misali, 4 TB 2.5 "yana kimanin 250 g, da 4 TB 3.5" yana kimanin 1000 g.
  4. Noise, amfani da wutar lantarki, dumama. Tsarin 3.5 "mafi girma kuma yana buƙatar karin ƙarfi fiye da 2.5". Sabili da haka, mafi girma da amfani da wutar lantarki, da karfi da zafi.

Tsarin kalma

Irin wannan halayyar, irin su nau'i na bincike, yana da alhakin hanyar haɗin faifan zuwa PC. Kuma akwai zaɓi biyu: USB da USB Type-C.

Kebul - Zaɓin mafi mashahuri, amma wasu lokuta masu amfani da ba daidai ba ne na iya sayan ɓangaren ɓangaren ba daidai ba. Yau, tsarin zamani da na yau da kullum shine USB 3.0, wanda gudun karatunsa ya kai 5 GB / s. Duk da haka, a kan kwamfutar tafi-da-gidanka da ƙananan kwamfyutoci, bazai wanzu ba, kuma ana amfani da USB 2.0 tare da gudun karatun har zuwa 480 MB / s.

Sabili da haka, tabbatar da gano idan kwamfutarka tana goyon bayan USB 3.0 - irin wannan faifai zaiyi aiki sau da yawa sauri. Idan babu goyon baya, to, zai yiwu a haɗa haɗin gwaninta tare da 3.0, amma gudunmawar fitarwa zai karu zuwa 2.0. Bambanci a cikin ka'idoji a wannan yanayin ba shi da tasiri a kan farashin faifai.

USB Type-C - Wani sabon bayani wanda ya bayyana kusan shekaru 2.5 da suka wuce. Yana da daidaitattun USB 3.1 tare da nau'in nau'in C-type C kuma yana gudu har zuwa 10 GB / s. Abin takaici, irin wannan haɗin yana iya samuwa ne kawai a kwamfutar tafi-da-gidanka ko kwakwalwar da aka saya bayan shekara ta 2014, ko kuma idan mai amfani ya bambanta ɗayan mahaifa zuwa zamani, goyon bayan Type-C. Farashin farashin USB na C-type hard drive suna da yawa, misali, 1 TB farashin daga 7000 rubles da sama.

Advanced zažužžukan

Bugu da ƙari, babban mahimmanci, akwai ƙananan, wanda ko da yaushe ya shafi ka'idar amfani da farashin faifai.

Kariya akan danshi, ƙura, girgiza

Tun da waje na HDD ko SSD na iya kasancewa a wani wuri da ba'a nufin wannan dalili, to, akwai yiwuwar rashin nasara. Rashin ruwa ko ƙura yana da haɗari ga aiki na na'urar har zuwa gazawar cikakkiyar. HDD kuma wannan ma yana jin tsoron lalacewa, damuwa, damuwa, sabili da haka, tare da matsin lamba yana da kyau saya kaya tare da kare kariya.

Speed ​​of

Wannan nauyin HDD ya dogara da yadda sauri za a watsa bayanan, abin da zai zama matakan rikici, amfani da makamashi da kuma dumama.

  • 5400rpm - jinkirin, shiru, dace da USB 2.0 ko don adana bayanai ba tare da karanta aiki ba;
  • 7200rpm - daidaitaccen fasali ga duk alamomi, an tsara don amfani.

SSD ba ya damu da wannan bayani, tun da ba su da wani juyawa. A cikin ɓangaren "Ƙarfi da farashi", zaku iya samun bayanin dalilin da ya sa gudunmawar aikin ya rinjayi ƙaramin fadin sararin samaniya. Har ila yau duba bayanan da aka karanta da rubutu - don SSDs na wannan damar, amma na masana'antun daban-daban, zasu iya bambanta sosai. Duk da haka, kada ku bi mafi girma rates, saboda a cikin aiki mai amfani bai lura da bambanci tsakanin matsakaici da ƙaruwa SSD.

Bayyanar

Baya ga launuka masu yawa, za ka iya samun samfurin tare da alamomi wanda ke taimaka maka ka fahimci yanayin diski. Dubi abin da aka sanya na'urar. An san karfe da zafi fiye da filastik, saboda haka yana da kyau don kare shi daga overheating. Kuma don kare shari'ar daga matsalolin waje, zaka iya sayan wani akwati mai tsaro.

Mun yi magana game da muhimman abubuwan da za mu dogara a lokacin zabar rumbun kwamfyuta ko waje ko kwakwalwa mai kwakwalwa. Kayan aiki mai kyau tare da aiki mai kyau zai yi farin ciki da aikinsa na shekaru masu yawa, saboda haka yana da hankali kada a ajiye a kan sayan, kuma don kusanci shi da cikakken alhakin.