Ajiye rayarwa zuwa fayil din bidiyo a Photoshop

Tsarin sarrafawa a kan kudan zuma ba su da shahararrun mashahuran masu amfani. Sau da yawa, mutanen da suke so su koyi aikin shirye shiryen / gwamnati ko kuma sun riga sun sami ilimin gamsuwar sarrafa kwamfuta, don yin aiki ta hanyar mota, kula da aikin uwar garke, da sauransu. Abubuwan yau ɗinmu za a ba su kawai ga masu amfani da suke so su zabi Linux maimakon Windows ko wani OS na ayyukan yau da kullum, wato, za mu faɗi game da amfanin da rashin amfani da tsarin da aka ambata.

Abubuwan da aka samu da kuma kaya daga cikin rabawa na Linux

Bugu da ari, ba za mu ɗauki takamaiman rarraba a matsayin misali ba, tun da akwai babban adadin su kuma dukansu an tsara su don yin wasu ɗawainiya kuma a saka su a kan wasu PCs. Muna so mu nuna muhimman abubuwan da ke faruwa game da zabi na tsarin aiki. Bugu da ƙari, muna da kayan da muke magana akan tsarin mafi kyau don ƙarfin baƙin ƙarfe. Mun bada shawara don karanta shi gaba.

Kara karantawa: Zaɓin rarraba Linux don komputa mai rauni

Kwayoyin cuta

Na farko zan so in yi magana game da halayen. Za mu tattauna kawai dalilai masu yawa, kuma wani labarin da ya kebanta shi ne game da kwatanta Windows da Linux, wanda za ka iya samunsa a hanyar da ke biyo baya.

Duba kuma: Wanne tsarin aiki don zaɓar: Windows ko Linux

Amintaccen amfani

Ƙididdiga Linux za a iya la'akari da su mafi aminci, tun da ba kawai masu haɓakawa ba, amma ma masu amfani da kullun suna da sha'awar tabbatar da amincin su. Tabbas, rashin daidaituwa na OS ya sa ya zama marar kyau ga masu kai hari, ba kamar Windows ɗaya ba, amma wannan ba yana nufin cewa ba a taba ganin tsarin ba. Ana iya sace bayananka na sirri, amma saboda wannan dole ne ka yi kuskure da kanka, wanda ya dace da wani ɓarna. Alal misali, kuna samo fayil daga wani bayanin da ba'a sani ba kuma kuyi shi ba tare da wata shakka ba. Ginin da aka gina yana fara aiki a bango, don haka ba ku sani ba game da shi. Yawancin wa] annan labarun da ake yi ne, ta hanyar gidan yarin da aka kira, wanda ake fassara shi a matsayin "kofa baya". Mai haɗari yana neman ramukan tsaro na tsarin aiki, yana tasowa shirin na musamman wanda zai yi amfani da su don samun damar nisa a kan kwamfutar ko wasu dalilai.

Duk da haka, ya kamata a tuna cewa gano yiwuwar kasancewa a cikin rarrabawar Linux mai zaman kansa ya fi wuya fiye da irin wannan Windows 10, tun lokacin da ƙungiyar ci gaba ta kalli lamirin asalin OS, ana kuma jarraba shi da masu amfani da ke ci gaba da sha'awar tsaro. Lokacin da aka gano ramukan, ana gyara su kusan nan da nan, kuma mai amfani mai mahimmanci kawai ya buƙaci shigar da sabuntawar sabuntawa da sauri.

Ya kamata a lura da ƙayyadadden hanyar shiga Linux. Ta hanyar shigar da Windows, zaka sami izinin sarrafawa da sauri ba tare da kare kariya ba a cikin tsarin. An samo asusun Linux. A lokacin shigarwa, ka ƙirƙiri wani asusu ta hanyar tantance kalmar sirri. Bayan haka, an yi canje-canje mafi muhimmanci idan ka yi rajistar kalmar sirrin ta ta hanyar kwakwalwa kuma ka sami damar shiga.

Duk da cewa mai amfani na yau da kullum zai iya manta da kamuwa da kamuwa da cuta tare da mai ƙuƙwalwar ajiya ko raga-ƙananan talla yayin amfani da Linux, wasu kamfanonin har yanzu suna inganta software na riga-kafi. Idan ka shigar da su, tabbatar da cikakken tsarin tsaro. Don ƙarin bayani game da shirye-shiryen kariya masu kyau, duba sauran kayanmu a cikin mahaɗin da ke biyo baya.

Duba Har ila yau: Mashifi mai mahimmanci don Linux

Bisa ga kayan da aka bayyana a sama, ana iya la'akari da Linux a matsayin tsari mai kyau don gida da kuma amfani da kamfanoni, don dalilai masu ma'ana. Duk da haka, rabon tsaro na yanzu yana da nisa daga tsaro.

Bambanci iri-iri

Tabbatar da ambaci nau'o'in ginawa akan ƙwayar Linux. Dukkan su suna ci gaba da kamfanoni masu zaman kansu ko ƙungiyar masu amfani. Yawancin lokaci, kowane kayan rarraba an ƙulla don saduwa da wasu manufofi, alal misali, Ubuntu shine mafi kyaun maganin amfani da gida, CentOS ita ce tsarin aiki na uwar garke, kuma Linux Puppy shine manufa don kayan aiki mai rauni. Duk da haka, za ka iya samun jerin manyan majalisai a cikin wani labarinmu ta danna kan mahaɗin da ke ƙasa.

Kara karantawa: Shafukan Linux masu rarraba

Bugu da ƙari, kowane rarraba yana da buƙatar tsari daban-daban, tun da yake yana aiki a kan harsashi na musamman kuma ya ƙunshi nau'ukan daban-daban. Irin wannan nau'i na zaɓin zai ba da damar kowane mai amfani ya zaɓi sassaucin tsari na kansu, fara daga hardware da kuma ainihin manufar shigarwar OS.

Kara karantawa: Bukatun tsarin don Rabalan Linux daban-daban

Manufofin farashin

Tun daga farkonsa, kwayar Linux ta yadu. Ƙarin lambar maɓallin bayani ya ba masu sana'a damar haɓakawa kuma a kowace hanya canza canjin nasu. Saboda haka, sakamakon haka, halin da ake ciki ya samo asali ne a hanyar da yawancin majalisai suke da kyauta. Masu haɓaka a shafin yanar gizon yanar gizon suna samar da cikakkun bayanai game da abin da zaka iya aikawa da kuɗin kuɗin don tallafawa OS ko kuma alamar godiya.

Bugu da ƙari, shirye-shiryen da aka samo asali don Linux suna da lambar maɓallin budewa, saboda haka ana rarraba su kyauta. Wasu daga cikinsu da ka samu lokacin da ka shigar da rarraba (nau'in software ya dogara da abin da mai haɓaka ya ƙara), sauran software mai dacewa yana da kyauta kuma zaka iya sauke shi ba tare da wata matsala ba.

Ayuba aiki

Ga kowane mai amfani, wani muhimmin mahimmanci yayin zabar tsarin tsarin aiki shine kwanciyar hankali na aikinsa. Ba za mu iya rarraba kowane rarraba ba, amma kawai bayyana a cikin cikakkun kalmomi yadda masu ci gaba na OS a kan kudan zuma na Linux sun tabbatar da aikin da ya dace. Ta hanyar shigar da wannan samfurin Ubuntu guda ɗaya, yanzu nan da nan "daga cikin akwati" za ka sami dandalin barga. Dukkan fitowar da aka saki suna jarraba na dogon lokaci, ba kawai ta mahalicci ba, har ma da al'umma. An sami kuskuren kurakurai da kasawa nan da nan, kuma samuwa suna samuwa ga masu amfani na gari kawai idan sun gamsar da dukkan sigogi na zaman lafiya.

Sau da yawa, alamu da sababbin abubuwa ana shigarwa ta atomatik lokacin da kake haɗuwa da Intanet, watakila ba ma san cewa wani ya sami matsaloli ba da sauri. Wannan shine tsarin manufofin masu bunkasa kusan dukkanin budewa na yanzu, don haka wannan OS yana ɗaya daga cikin mafi ƙaƙa.

Tattaunawar Interface

Gudanar da kulawa yana daya daga cikin muhimman al'amurra na tsarin tsarin aiki mai kyau. Yana samar da yanayin da aka tsara. Ya kirkiro tebur, yayi hulɗa tare da manyan fayiloli, fayiloli, da aikace-aikacen mutum. Ƙididdiga na Linux suna tallafawa ɗakunan wurare daban-daban. Irin wannan mafita ba wai kawai ya sa ke dubawa mafi kyau ba, amma har ya ba da damar mai amfani ya daidaita matsayin matattun hanyoyi, girman su da gumaka. Jerin labaran da aka sani shine - Gnome, Mate, KDE da LXDE.

Ya kamata a lura da cewa kowane ɗawainiya yana samuwa tare da nasu abubuwan da ke gani da sauran add-ons, sabili da haka shi kai tsaye yana rinjayar adadin tsarin albarkatu. Bai isa RAM ba - shigar da LXDE ko LXQt, wanda zai inganta aikin ƙwarai. Idan kana so wani abu mai kama da tsarin tsarin Windows da ƙwarewa, dubi CINNAMON ko MATE. Zaɓin ya isa ya isa, kowane mai amfani zai sami zaɓi dace.

Abubuwa marasa amfani

A sama, mun tattauna batutuwan halayen kirki na iyali Linux na tsarin aiki, amma akwai wasu al'amurra masu banbanci da suka sa masu amfani daga wannan dandalin. Bari mu tattauna dalla-dalla manyan ƙananan ƙananan hanyoyi domin ku iya fahimtar kanku tare da su kuma ku yanke hukuncin karshe game da OS a cikin tambaya.

Da buƙatar daidaitawa

Abu na farko da za ku haɗu da lokacin da canzawa zuwa Linux shine bambanci tare da Windows ta saba, ba kawai a cikin zane ba, amma har a cikin gudanarwa. Hakika, a baya mun riga mun yi magana game da bawo kolin, wanda ke da kama da Windows tebur, amma a gaba ɗaya ba su canza hanya don hulɗa tare da OS kanta ba. Saboda wannan, zai zama da wuya ga masu amfani da ƙwaƙwalwa don magance shigar da takamaiman aikace-aikace, kafa kayan aiki da kuma warware wasu batutuwa. Dole ne muyi koyi, neman taimako a kan dandalin tattaunawa ko shafuka na musamman. Daga wannan ya haifar da hasara ta gaba.

Duba kuma:
Jagora don kafa Samba a Ubuntu
Neman fayiloli a cikin Linux
Sabis na Shirin Mint na Linux
Dokokin da ake amfani da shi akai-akai a cikin Linux Terminal

Ƙungiyar

Maganin masu amfani da Linux an riga an iyakance, musamman ma a cikin harshen Rasha, yawancin ya dogara ga taron da aka zaɓa. Akwai 'yan matakan da ke cikin yanar-gizon, ba duka an rubuta su cikin harshe mai ganewa ba, wanda zai haifar da matsala ga farawa. Taimakon fasaha ga wasu masu haɓakawa ba kawai ba ne ko kuma m. Game da ziyartar taron, a yanzu magoya bayan mahalarta sukan yi ba'a, sarcasm, da sauran saƙonni masu kama da mazaunan hanya, yayin da ake jiran amsa mai kyau ga tambayar.

Wannan ya haɗa da tsara kayan aiki na software da kuma abubuwan amfani na asali. Yawancin lokaci masu goyon baya ko ƙananan kamfanoni sun rubuta su kuma suna watsi da dokoki don rubuta kayan aiki. Bari mu ɗauki misali da Adobe Photoshop da aka rubuta don Windows da kuma Mac OS - editan da aka sani da yawa. A shafin yanar gizon yanar gizonku za ku ga cikakken bayani game da duk abin da ke cikin wannan shirin. Mafi yawan rubutun yana nufin masu amfani da kowane matakin.

Shirye-shiryen Linux ba sau da yawa irin wannan umarni ko kuma an rubuta su tare da girmamawa ga masu amfani da ci gaba.

Software da wasanni

Kwanan nan, shirye-shiryen da wasanni don Linux suna samun ƙarin, amma yawan aikace-aikacen da ake samuwa yana da ƙananan ƙananan fiye da tsarin tsarin sarrafawa. Ba za ku iya shigar da Microsoft Office ko Adobe Photoshop ba. Sau da yawa bazai yiwu ba har ma da bude takardun da aka adana a wannan software a kan analogues masu samuwa. Ana gayyatar ku kawai don amfani da emulator kamar Wine. Ta hanyarsa, zaku sami duk abin da kuke buƙatar daga Windows, amma ku kasance a shirye don gaskiyar cewa dukkanin cakuda sukan buƙatar adadi na yawan albarkatu.

Tabbas, zaka iya shigar da Steam kuma sauke da yawa wasanni da yawa, amma har yanzu ba za ka iya yin wasa da yawancin sababbin abubuwan da ke faruwa yanzu ba, tun da ba duk kamfanoni suna so su daidaita kayayyakin su zuwa Linux.

Matakan haɗi

Ana rarraba rabawa na Linux da yawa cewa direbobi masu yawa don kayan aikin da aka sanya a cikin kwamfuta suna ɗorawa a mataki na shigar da OS ko bayan haɗuwa ta farko zuwa Intanit, amma akwai zane-zane wanda ke hade da goyon bayan na'urar. Wasu lokuta, masana'antun masana'antu ba su saki fassarori na musamman don dandamali a cikin tambaya, don haka baza ku iya sauke su ba daga Intanit, kayan aiki zasu kasance a ɓangare ko gaba ɗaya. Irin waɗannan yanayi sun kasance da wuya, amma masu amfani da su na musamman, misali, masu bugawa, ya kamata su tabbatar da cewa zasu iya hulɗa da na'ura kafin su sauya.

Mun nuna muhimmancin abubuwan da ba su da amfani da Linux, wanda mai amfani ya bada shawara don kulawa kafin shigar da wannan tsarin aiki. Ya kamata a lura cewa kowa yana da ra'ayoyin kansu game da aikin, saboda haka muka yi ƙoƙarin bayar da cikakken ƙididdiga na dandalin dandalin, yana barin yanke shawara na ƙarshe a gare ku.