Excel shi ne mai sarrafawa mai mahimman bayanai, wanda masu amfani suka tsara ayyuka masu yawa. Ɗaya daga cikin waɗannan ayyuka shine ƙirƙirar maɓallin a kan takardar, danna kan wanda zai kaddamar da wani tsari. An warware wannan matsala tare da taimakon kayan aikin Excel. Bari mu ga yadda zaka iya ƙirƙirar wannan abu a cikin wannan shirin.
Halitta tsarin
A matsayinka na mulkin, an tsara wannan maɓallin don aiki a matsayin mahaɗi, kayan aiki don ƙaddamar da tsari, macro, da dai sauransu. Kodayake a wasu lokuta, wannan abu zai iya zama nau'i nau'in lissafi, kuma baya ga manufofin gani bazai kawo wani amfani ba. Wannan zaɓi, duk da haka, yana da wuya.
Hanyar 1: Autoshape
Da farko, la'akari da yadda za a ƙirƙiri maɓallin daga saitin siffofin Excel.
- Matsa zuwa shafin "Saka". Danna kan gunkin "Figures"wanda aka sanya a kan tef a cikin asalin kayan aiki "Hotuna". An bayyana jerin nau'o'in Figures. Zaɓi siffar da kake tsammanin mafi kyau ya dace da rawar maɓallin. Alal misali, irin wannan adadi zai iya kasancewa a madaidaici tare da sasantaccen sifofi.
- Bayan an danna maɓallin, motsa shi zuwa wannan yanki (cell) inda muke so maɓallin za a kasance, sa'annan mu motsa iyakoki don mu sami abu a kan girman da muke bukata.
- Yanzu kana buƙatar ƙara wani mataki. Bari a canza zuwa wata takarda idan ka latsa maballin. Don yin wannan, danna kan shi tare da maɓallin linzamin linzamin dama. A cikin mahallin menu wanda aka kunna bayan wannan, zaɓi matsayi "Hyperlink".
- A cikin hyperlink halitta taga cewa ya buɗe, je zuwa shafin "Sanya cikin rubutun". Zaɓi takardar da muke ganin ya zama dole, kuma danna maballin "Ok".
Yanzu idan ka danna kan abin da muka ƙirƙiri, za a motsa ka zuwa takardar da aka zaɓa na takardun.
Darasi: Yadda za a yi ko cire hyperlinks a Excel
Hanyar 2: samfuri na uku
A matsayin maɓallin, za ka iya amfani da hoto na uku.
- Mun sami siffar ɓangare na uku, misali, a Intanit, kuma sauke shi zuwa kwamfutarka.
- Bude takardun Excel wanda muke so mu sanya abu. Jeka shafin "Saka" kuma danna gunkin "Zane"wanda aka samo a kan tef a cikin asalin kayan aiki "Hotuna".
- Zaɓin zaɓi na hoto ya buɗe. Amfani da shi, je zuwa jagorar faifan faifai inda aka samo hoton, wanda aka nufa don aiwatar da rawar maɓallin. Zaɓi sunan sa kuma danna maballin. Manna a kasan taga.
- Bayan haka, an ƙara hoton a cikin jirgin saman aikin aiki. Kamar yadda a cikin akwati na baya, ana iya matsawa ta hanyar jawo iyaka. Matsar da zane a yankin inda muke so an sanya abu.
- Bayan haka, zaku iya danganta hyperlink zuwa digging, kamar yadda aka nuna a hanyar da ta gabata, ko zaka iya ƙara macro. A wannan yanayin, danna maɓallin linzamin dama na hoto. A cikin mahallin menu wanda ya bayyana, zaɓi abu "Sanya Macros ...".
- Maballin maɓallin macro ya buɗe. A ciki, kana buƙatar zaɓar macro da kake so ka yi amfani da yayin latsa maballin. Dole a riga an rubuta wannan macro a littafin. Dole ne a zabi sunansa kuma danna maballin. "Ok".
Yanzu idan ka danna kan wani abu, za a kaddamar da macro mai zaɓa.
Darasi: Yadda za a ƙirƙiri macro a Excel
Hanyar 3: ActiveX Element
Zai yiwu don ƙirƙirar maɓallin aiki mafi kyau idan ka ɗauki ikon sarrafa ActiveX a matsayin tushensa. Bari mu ga yadda aka aikata hakan.
- Domin samun damar yin aiki tare da sarrafawa na ActiveX, da farko, kana buƙatar kunna mahadar shafin. Gaskiyar ita ce ta hanyar tsoho an kashe shi. Sabili da haka, idan ba ku da shi ba, to ku je shafin "Fayil"sa'an nan kuma motsa zuwa sashe "Zabuka".
- A cikin matakan siginar da aka kunna, motsa zuwa sashe Ribbon Saita. A gefen dama na taga, duba akwatin "Developer"idan an rasa. Kusa, danna maballin. "Ok" a kasan taga. Yanzu za a kunna tabbacin mai aiki a cikin littafin Excel.
- Bayan haka zuwa shafin "Developer". Danna maballin Mannawanda yake a kan tef a cikin wani asalin kayan aiki "Gudanarwa". A rukuni "Ayyukan ActiveX" Danna maɓallin farko, wanda yana da nau'i na button.
- Bayan haka, danna kan kowane wuri a kan takardar da muke ganin ya cancanta. Bayan haka, wani abu zai bayyana a can. Kamar yadda a cikin hanyoyin da suka gabata, muna daidaita wurin da girmansa.
- Danna maɓallin abu ta hanyar danna maballin hagu na hagu sau biyu.
- Maɓallin editan macro ya buɗe. A nan za ku iya rubuta macro cewa kuna son kashewa idan kun danna kan wannan abu. Alal misali, zaka iya rubuta macro wanda ya juyo bayanan rubutun zuwa mahimman tsari, kamar yadda a cikin hoton da ke ƙasa. Bayan an rubuta macro, danna kan maballin don rufe taga a kusurwar dama na dama.
Yanzu macro za a haɗa shi da abu.
Hanyar 4: Gudanar da Form
Hanyar da aka biyo baya ta kama da fasaha zuwa ɓangaren da aka gabata. Ƙari ne na maɓallin ta hanyar sarrafa tsari. Amfani da wannan hanya yana buƙatar haɗawa da yanayin haɓaka.
- Jeka shafin "Developer" kuma danna maballin da aka saba Mannasanya a kan tef a cikin rukuni "Gudanarwa". Jerin yana buɗewa. A ciki akwai buƙatar ka zaɓi na farko da aka sanya a cikin rukuni. Gudanar da Form. Wannan abu na gani yana daidai daidai da irin wannan ActiveX, wanda muka yi magana kadan kaɗan.
- Abinda ya bayyana akan takardar. Mun daidaita girmanta da wuri, kamar yadda aka aikata a baya.
- Bayan haka mun sanya macro zuwa abin da aka halitta, kamar yadda aka nuna a cikin Hanyar 2 ko sanya wani hyperlink kamar yadda aka bayyana a Hanyar 1.
Kamar yadda kake gani, a cikin Excel, ƙirƙirar maɓallin aiki ba mawuyaci ba ne kamar yadda mai yiwuwa ya yi amfani da mai amfani mara amfani. Bugu da ƙari, wannan hanya za a iya yin ta ta amfani da hanyoyi daban-daban a hankali.