SSD disk rayuwa: kimantawa. Yadda za a gano tsawon lokacin SSD zai yi aiki

Kyakkyawan rana.

SSD ya shafi batun (Ƙasashen waje-mai karfi - kwakwalwa mai karfi) disks, kwanan nan, yana da kyau sosai (a fili yana rinjayar babban buƙatar irin waɗannan disks). A hanyar, farashin su a tsawon lokaci (Ina tsammanin wannan lokaci zai zo nan da nan ya isa) zai kasance daidai da farashin faifai na yau da kullum (HDD). Haka ne, yanzu kwangilar SSD 120 GB na kimanin 500 GB HDD (ta adadin SSDs, ba shakka ba, bai isa ba, amma sau da dama ya fi sauri!).

Bugu da ƙari, idan kun taɓa ƙarar - to, masu amfani da yawa ba sa bukatar shi. Alal misali, Ina da TB 1 na sarari a sarari a PC na, amma idan nayi tunani game da shi, zan yi amfani da nauyin 100-150 na wannan ƙarar (Allah ya hana) (duk abin da za a iya cire shi lafiya: An sauke shi kuma a yanzu kawai an adana shi akan faifai ...).

A cikin wannan labarin na so in zauna a kan ɗaya daga cikin batutuwan da suka fi na kowa - rayuwar rayuwar SSD (batutuwan da suka shafi wannan labarin).

Yadda za a tantance tsawon lokacin da na'urar SSD zata yi aiki (ƙayyadaddun kimantawa)

Wannan alama ce mafi mashahuri ... A cikin cibiyar sadarwar yau akwai shirye-shirye masu yawa don aiki tare da SSD. A ra'ayina, tare da la'akari da kimantawa da aikin SSD drive, don gwada shi ya fi dacewa don amfani da mai amfani - SSD-LIFE (koda sunan shine mai yarda).

SSD Life

Shafin yanar gizo: //ssd-life.ru/rus/download.html

Ƙananan mai amfani wanda zai iya bincika yanayin SSD na sauri. Ayyuka a cikin dukkanin Windows OSs masu kyau: 7, 8, 10. Taimakawa Rasha. Akwai fasali mai šaukuwa wanda baya buƙatar shigarwa (haɗin da aka ba sama).

Duk abin da ake buƙata daga mai amfani don kimanta faifai shine saukewa da sarrafa mai amfani! Misalan aiki a fig. 1 da 2.

Fig. 1. M4 128GB

Fig. 2. Intel SSD 40 GB

Sentinel Hard Disk

Tashar yanar gizon yanar gizo: //www.hdsentinel.com/

Wannan shi ne ainihin mai tsaro na kwakwalwarku (ta hanyar, daga Turanci. Sunan shirin shine kamar yadda aka fassara). Wannan shirin yana baka dama ka duba aikin wasan kwaikwayo, kimanta lafiyarsa (duba fig. 3), gano yanayin zafin jiki na cikin kwakwalwa, duba littattafan SMART, da dai sauransu. Gaba ɗaya - ainihin kayan aiki mai karfi (a kan mai amfani na farko).

Daga cikin raunuka: an biya shirin, amma akwai fitina a kan shafin.

Fig. 3. Fayil na diski a cikin shirin Hard Disk Sentinel: kwakwalwar zai rayu a kalla kwana 1000 tare da halin yanzu na aiki (kimanin shekaru 3).

Kwancen SSD na rayuwa: 'yan' yan labarin

Masu amfani da yawa sun san cewa SSD yana da yawa rubuta / sake rubutawa (ba kamar HDD) ba. Lokacin da waɗannan haɗari zasu yiwu (watau, za a rubuta bayanan sau da dama), to, SSD zai zama marar amfani.

Kuma yanzu ba mai wuya lissafi ...

Yawan adadin maimaita sake yin rajistar da ƙwaƙwalwar ajiya na SSD za ta iya tsayayya shine 3000 (kuma siffar wani nau'i mai nau'i na yanzu yana da, alal misali, disks tare da 5000). Kawai ɗauka cewa ƙarar faifai ɗinka yana da 120 GB (girman mashahuriyar yau da kullum). Yi la'akari da cewa kuna sake rubutawa game da 20 GB a faifai a kowace rana.

Fig. 5. Disk performance forecast (ka'idar)

Ya bayyana cewa diski yana cikin ka'idar da ke iya aiki har tsawon shekarun da suka gabata (amma kana buƙatar la'akari da ƙarin nauyin mai kula da na'urar kwakwalwa + masana'antun sukan bada izinin "lalacewa", don haka bazai yiwu ba za ka sami cikakken kwafin). Da wannan a hankali, za a iya raba adadin sakamako na shekaru 49 (duba siffa 5) a cikin lamba daga 5 zuwa 10. Yana nuna cewa "tsakiyar" faifai a cikin wannan yanayin zai wuce akalla shekaru 5 (a gaskiya ma, kamar yawancin masana'antun sun ba da garantin wannan garanti SSD ta kwashe)! Bugu da ƙari, bayan wannan lokacin, ku (sake, a ka'idar) har yanzu iya karanta bayanai daga SSD, amma don rubutawa zuwa gareshi - ba.

Bugu da ƙari, muna cikin lissafi na sake zagaye na rewrites ya ɗauki adadi kusan 3000 - yanzu akwai kwakwalwa da yawa da yawa na hawan keke. Wannan yana nufin cewa lokaci na diski za a iya ƙuƙuwa ta karu da ƙarfi!

Ƙarin

Kuna iya lissafin yadda diski zai yi aiki (a ka'idar) ta amfani da saiti irin su "Adadin adadin bytes da aka rubuta (TBW)" (yawanci, masana'antu sun nuna wannan a cikin halaye na diski). Alal misali, ƙimar adadi na 120 Gb shine 64 Tb (watau game da fam na 64,000 na labarai za'a iya rikodin a kan wani faifai kafin ya zama marar amfani). Ta hanyar matattarar ilmin lissafi mai wuya, muna samun: (640000/20) / 365 ~ 8 shekaru (diski zai yi aiki na kimanin shekaru takwas lokacin da kake sauke 20 GB a kowace rana, ina bayar da shawarar yin kuskuren 10-20%, to, adadin zai kasance kamar shekaru 6-7) .

Taimako

Yawan adadin bytes da za a rubuta (TBW) shine adadin bayanai da za a iya rubutawa zuwa drive-jihar drive a wani ƙayyadadden kaya kafin drive ya kai iyakar lalacewa.

Kuma yanzu tambaya (ga wadanda ke aiki a PC na tsawon shekaru 10): Kuna aiki tare da faifai wanda kun kasance shekaru 8-10 da suka gabata?

Ina da wadannan kuma su ma'aikata ne (a ma'anar za a iya amfani da su). Sakamakon girmansu bai zama daidai da ƙwararrun zamani ba (koda kullun zamani yana daidai da ƙara zuwa irin wannan faifai). Na kai ga gaskiyar cewa bayan shekaru 5, wannan diski ya ƙare sosai - watakila kai mai yiwuwa ba zai yi amfani da shi ba. Sau da yawa, matsaloli tare da SSD sun fito ne daga:

- kwarewar masana'antu maras kyau, kuskuren masu sana'a;

- ƙarfin lantarki saukad da;

- wutar lantarki.

Tsayawa a nan ya nuna kansa:

- idan ka yi amfani da SSD a matsayin tsarin faifai don Windows - to, ba lallai ba ne (kamar yadda mutane da dama ke ba da shawara) don canja wurin fayil ɗin kisa, babban fayil na wucin gadi, cache na bincike, da dai sauransu. Duk da haka, ana buƙatar SSD don gaggauta tsarin, kuma hakan yana nuna muna jinkirta shi da irin waɗannan ayyuka;

- ga wadanda suka sauke da yawa daga cikin gigabytes na fina-finai da kiɗa (kowace rana) - don yanzu ya fi kyau su yi amfani da HDD na al'ada (banda SSDs tare da babban ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar ajiya (> = 500 GB), har yanzu sun fi girma fiye da HDDs. Bugu da ƙari, don fina-finai da kiɗa, ba a buƙatar gudunmawar SSD.

Ina da duka, sa'a!