Ƙara sabon mai amfani zuwa Ubuntu

A lokacin shigarwa da tsarin Ubuntu, an halicci mai amfani guda ɗaya kawai wanda ke da hakkoki na tushen da kowane kayan aiki na komputa. Bayan shigarwa ya cika, akwai damar yin amfani da sababbin masu amfani, kafa kowane haƙƙoƙinsa, babban gida, ranar karewa da sauran sigogi. A cikin labarin yau, za mu yi kokarin gaya game da wannan tsari a cikin cikakken bayani, yadda ya kamata, don ba da bayanin ga kowace ƙungiyar da ke cikin OS.

Ƙara sabon mai amfani zuwa Ubuntu

Zaka iya ƙirƙirar sabon mai amfani a cikin ɗayan hanyoyi biyu, kuma kowace hanya tana da nasarorin saitattun kansa kuma zai kasance da amfani a yanayi daban-daban. Bari mu dubi kowane nau'i na aikin, kuma ku, bisa ga bukatunku, zaɓi mafi kyau duka.

Hanyar 1: Terminal

Aikace-aikacen da ba za a iya buƙata a kowane tsarin aiki akan Linux kwayar ba - "Ƙaddara". Mun gode wa wannan na'ura mai kwakwalwa, ana gudanar da ayyuka daban-daban, ciki har da ƙarin masu amfani. Wannan zai ƙunshi kawai mai amfani, amma tare da muhawara dabam dabam, wanda muke bayyana a kasa.

  1. Bude menu kuma gudu "Ƙaddara"ko za ka iya riƙe maɓallin haɗin Ctrl + Alt T.
  2. Yi rijistaamfaniradd -Ddon gano ainihin sigogin da za a yi amfani da sabon mai amfani. A nan za ku ga babban fayil, ɗakunan karatu da dama.
  3. Ƙirƙiri asusun tare da saitunan daidaitaccen zai taimaka umarni mai sauƙisudo useradd sunaninda sunan - kowane sunan mai amfani da aka shigar a cikin haruffan Latin.
  4. Wannan aikin za a yi ne kawai bayan shigar da kalmar sirrin shiga.

An aiwatar da hanyar da za a samar da asusun tare da sigogi na daidaitattun ayyuka. Bayan kunna umurnin, za a nuna sabon filin. A nan za ku iya shigar da gardama -pta hanyar tantance kalmar sirri da kuma gardama -sta hanyar ƙayyade harsashi don amfani. Misalin irin wannan umurnin yana kama da wannan:sudo useradd -p kalmar sirri -s / bin / bash mai amfaniinda passsword - kowane kalmar sirri mai dacewa / bin / bash - wurin da harsashi, da kuma mai amfani - sunan sabon mai amfani. Ta haka ne aka halicci mai amfani ta wasu ƙididdiga.

Na dabam, Ina so in ja hankali ga gardamar -G. Yana ba ka damar ƙara asusun zuwa ƙungiyar da ta dace don aiki tare da wasu bayanai. Daga manyan kungiyoyin sune:

  • adm - izinin karanta layi daga babban fayil / var / log;
  • cdrom - an yarda ta amfani da drive;
  • dabaran - ikon yin amfani da umurnin sudo don samar da dama ga ayyuka na musamman;
  • plugdev - izinin barin kullun waje;
  • bidiyo, murya - Samun dama ga direbobi da bidiyo.

A cikin hotunan sama, zaka iya ganin yadda aka shigar da kungiyoyi lokacin amfani da umurnin amfaniradd tare da gardama -G.

Yanzu kuna sane da hanyar da za a kara sababbin asusun ta hanyar kwaskwarima a Ubuntu OS, duk da haka, ba mu lura da dukan muhawarar ba, amma kawai 'yan kaɗan. Wasu shahararrun sharuɗɗa suna da waɗannan bayanai:

  • -b - Yi amfani da shugabanci na tushe don sanya fayilolin mai amfani, yawanci babban fayil / gida;
  • -c - ƙara sharhi ga post;
  • -e - lokaci bayan wanda aka halicci mai amfani za a katange shi. Cika cikin tsarin YYYY-MM-DD;
  • -f - hana mai amfani nan da nan bayan an ƙara.

Tare da misalai na aikin gwagwarmaya, an riga an fahimce ku, dole ne a shirya duk abin da aka nuna akan hotunan kariyar kwamfuta, ta amfani da sarari bayan gabatarwar kowane jumla. Har ila yau yana da daraja cewa kowane asusun yana samuwa don ƙarin canje-canje ta hanyar wannan na'ura. Don yin wannan, yi amfani da umurninSudo mai amfani da mai amfanita hanyar saka tsakanin usermod kuma mai amfani (sunan mai amfani) yana buƙatar muhawara da dabi'u. Wannan bai shafi kawai don canza kalmar sirri ba, an maye gurbin shisudo passwd 12345 mai amfaniinda 12345 - sabon kalmar sirri.

Hanyar 2: Zaɓuɓɓukan menu

Ba kowa ba ne dadi don amfani "Ƙaddara" da kuma fahimtar dukan waɗannan muhawarar, umarni, kuma, ba a koyaushe ake buƙata ba. Sabili da haka, mun yanke shawarar nuna hanya mai sauƙi, amma ƙananan hanya ta ƙara sabon mai amfani ta hanyar kallon hoto.

  1. Bude menu kuma bincika shi. "Zabuka".
  2. A kasan kasa, danna kan "Bayarwar Kayan Gida".
  3. Je zuwa category "Masu amfani".
  4. Karin gyara zai buƙaci buɗewa, don haka danna maɓallin dace.
  5. Shigar da kalmar sirri kuma danna kan "Tabbatar da".
  6. Yanzu an kunna maɓallin. "Ƙara mai amfani".
  7. Da farko, cika nau'ikan, ya nuna nau'in rikodin, cikakken suna, sunan jakar gida da kuma kalmar wucewa.
  8. Nan gaba za a nuna "Ƙara"inda kuma ya kamata danna maballin hagu na hagu.
  9. Kafin barin, tabbatar da tabbatar da duk bayanin da aka shiga. Bayan ƙaddamar da tsarin aiki, mai amfani zai iya shiga tare da kalmar sirri, idan aka shigar.

Zaɓuɓɓuka guda biyu masu zuwa don yin aiki tare da asusun zai taimake ka ka saita ƙungiyoyi a cikin tsarin sarrafawa da kuma nuna kowane mai amfani zuwa gata. Game da sharewar shigarwar da ba a so, an yi shi ta hanyar wannan menu "Zabuka" ko dai tawagarsudo userdel mai amfani.